Waalimu wa Amani Ulimwenguni Wamesimama na Walimu wa Afghanistan

Walimu: Mawakala wa Maendeleo ya Binadamu na Jamii

"Elimu ni msingi wa ujenzi wa kila jamii." - UN, Elimu kwa Wote

“… Kuthibitisha imani katika haki msingi za binadamu…. Haki sawa za wanaume na wanawake… ”- Hati ya Umoja wa Mataifa

"Kila mtu ana haki ya kupata elimu." - Azimio la Haki za Binadamu

"… Kuhakikisha elimu bora inayojumuisha wote kwa wote [pamoja na, elimu ya bure ya msingi na sekondari kwa wavulana na wasichana]" - UN, Malengo ya Maendeleo Endelevu

Kwa karne nyingi elimu imekuwa ikitambuliwa kama sehemu ya ukuaji wa mwanadamu. Jamii zinazojulikana na ushiriki wa watu huiona kuwa muhimu kwa utawala bora. Tangu kuanzishwa kwa Umoja wa Mataifa, imekuwa sine qua yasiyo ya maendeleo ya kijamii. Kanuni hizi za kimsingi, zilizofupishwa katika nukuu zilizotajwa hapo juu kutoka kwa viwango vya UN na kudhibitishwa na asasi za kiraia za kimataifa, sasa ziko katika hatari kubwa chini ya utawala wa kimsingi-wa-misogynist wa Taliban.

Elimu bora, maandalizi ya maisha ya kutosheleza na uraia wa uwajibikaji katika jamii ya kuzaliwa na ushiriki katika jamii tofauti na ya haraka ulimwenguni, inadhoofishwa na ufafanuzi wa Taliban na tafsiri isiyo ya kawaida ya Uislamu kama mitaala ya msingi ya shule zote. Koran haitoi thamani ya chini ya kibinadamu kwa wanawake.

Vizuizi vikali juu ya elimu ya wasichana na wanawake vijana katika kuzuia shule zao za upili na mahudhurio ya vyuo vikuu vinakiuka haki yao ya kimsingi ya kupata elimu bora, inanyima jamii uwezo wa nusu ya idadi ya watu, na inasimama katika njia ya maendeleo ya kiuchumi na kisiasa , inayohitajika kwa siku zijazo zinazofaa kwa Afghanistan.

Washiriki na wafuasi wa Kampeni ya Ulimwenguni ya Elimu ya Amani wamezoea umuhimu wa elimu ya wasichana na uimara wa waalimu wa Afghanistan katika kuipatia kupitia ripoti kutoka kwa Sakena Yacoobi, Mwanzilishi wa Taasisi ya Kujifunza ya Afghanistan. Mfano dhahiri zaidi wa uthabiti na kujitolea kwa ufundi wa waelimishaji wa Afghanistan ni katika taarifa iliyoripotiwa sana mkutano na waandishi wa habari, wakidai malipo ya mishahara ya walimu.

Kizuizi kibaya zaidi na chenye kuumiza sana kwa elimu ya Afghanistan kwa sasa ni hali ya waalimu wake waliojitolea na wenye ujasiri. Wengi wamekuwa wakifundisha bila mishahara kwa miezi, bila shaka wakati wakitoa michango mingine ya kijamii walimu wamekuwa wakitoa kila wakati. Wengi wao, wanaume na wanawake, ndio watoaji pekee wa familia zao.

Kwa wakati huu, hatua moja ya kujenga zaidi kuchukuliwa kwa ustawi wa waalimu hawa, familia zao na nchi yao ni kwa Benki ya Dunia kuhamisha misaada ya kibinadamu ambayo inaweza kulipa mishahara yao.

Barua hiyo iliandaliwa na kusambazwa na Nambari ya Pinki (iliyotolewa tena hapa chini na inapatikana kwa saini hapainaelekezwa kwa Rais Biden, kwani Merika inabeba uzito zaidi na Benki kuliko mataifa mengine. Wasomaji wanahimizwa kusaini barua hii, na wale wanaotaka kuchukua hatua zaidi wanaweza kushughulikia barua moja kwa moja kwa Benki ya Dunia na kwa wakuu wao wa nchi, na wawakilishi wa UN, wakitaka msaada wao kwa mpango huu, na kwa shirika la ulimwengu, mashirika yake yote na washiriki wote wa jamii ya kimataifa kudai kufuata viwango vya kimataifa kama sharti kwa shughuli yoyote na shughuli zote na Taliban.  (-BAR, 10/5/21)

Waambie uongozi wa Biden na Benki ya Dunia kutolewa fedha za kuwalipa walimu wa Afghanistan na wafanyikazi wa afya

Wanawake wa Afghanistan wametoa wito wa haraka kuhusu kutolipwa mishahara kwa waalimu wanawake wa Afghanistan na wafanyikazi wa huduma za afya. Ongeza jina lako kwenye ombi la kutaka Utawala wa Biden, Benki ya Dunia, na washiriki wakuu wa Bunge kufungua pesa za Afghanistan kulipa mishahara ya waalimu wa Afghanistan na wafanyikazi wa huduma ya afya.

saini barua hapa

Ndugu Rais Biden, Benki ya Dunia, na wanachama muhimu wa Bunge (tazama hapa chini kwa wanachama maalum wa Bunge),

Kulingana na wanawake nchini Afghanistan, Taliban inawaruhusu wasichana kuhudhuria shule ya msingi (darasa la 1-6). Bado hawajafungua darasa la 7-12 kwa wasichana lakini wameahidi kufanya hivyo. Walakini, kuna kikwazo kikubwa: kutolipwa mishahara kwa walimu. Hivi sasa kuna zaidi ya waalimu wa kike 120,000 katika shule za umma kote nchini, na karibu nusu yao ndio chanzo pekee cha mapato kwa familia zao. Ni ngumu sana, hata haiwezekani, kuwauliza waalimu hawa waendelee kufundisha bila malipo.

Tafadhali toa fedha za Afghanistan kulipa mishahara ya waalimu wa Afghanistan.

Mgogoro huo unawakabili wafanyikazi wa huduma ya afya wa wanawake wa Afghanistan. Kuna zaidi ya wahudumu wa afya 13,000 nchini Afghanistan, pamoja na madaktari, wakunga, wauguzi, chanjo, na wafanyikazi wengine wa kike. Wengi wao walikuwa wakilipwa kupitia Benki ya Dunia kupitia Mfuko wa Dhamana ya Ujenzi wa Afghanistan (ARTF), lakini tangu Juni, ufadhili huo umesimama. Wakati huo huo, mfumo wa afya unakaribia kuanguka. Kumekuwa na kuongezeka kwa visa vya ukambi na kuhara; kuibuka tena kwa polio ni hatari kubwa; karibu nusu ya watoto wana utapiamlo; karibu hospitali 1 kati ya 4 za COVID zimefungwa na dozi milioni 2 za chanjo za COVID19 bado hazijatumika kwa kukosa wafanyikazi wa kuzisimamia.

Tafadhali ondoa pesa za Afghanistan kulipa wafanyikazi wa wanawake wa Afghanistan na waalimu. Fedha hizi zinaweza kutoka kwa Mfuko wa Dhamana ya Benki ya Dunia ya Afghan au pesa bilioni 9.4 za fedha za Afghanistan zilizohifadhiwa katika benki za Merika.

Dhati,

* Mbali na kuambukizwa na Rais Biden, tunatoa wito kwa wajumbe muhimu wa Bunge kwa suala hili:

Kamati ya Huduma za Fedha za Nyumba:
Mwenyekiti Maxine Waters, Mwanachama wa Cheo Patrick McHenry, na Makamu wa Rais Jake Auchincloss;

Kamati ya Huduma za Fedha za Nyumba juu ya Biashara ya Kimataifa, Mila na Ushindani wa Ulimwenguni:
Mwenyekiti Thomas Carper na Mwanachama wa Cheo John Cornyn;

Kamati ya Seneti ya Fedha:
Mwenyekiti Ron Wyden na Mwanachama wa Cheo Mike Crapo;

Kamati ya Seneti juu ya Benki, Nyumba, na Maendeleo ya Mjini:
Mwenyekiti Sherrod Brown na Mwanachama wa Cheo Patrick Toomey;

Kamati ya Seneti juu ya Benki, Nyumba, na Kamati Ndogo ya Maendeleo ya Miji juu ya Usalama na Biashara ya Kimataifa na wanachama wa Fedha:
Mark Warner, Bill Hagerty, Jon Tester, Jon Ossoff, Krysten Sinema, Mike Crapo, Steve Daines, John Kennedy.

 

1 Trackback / Pingback

  1. Njaa ya Taliban - au watu wa Afghanistan? - Kampeni ya Ulimwenguni ya Elimu ya Amani

Jiunge na majadiliano ...