Kuelewa migogoro: elimu kwa ajili ya amani Mindanao (Ufilipino)

(Nakala ya asili: philstar.com)

Mwishoni mwa Januari mwaka huu, Wafilipino sitini na saba walikufa huko Mamasapano, Mindanao-kufuatia operesheni iliyoharibika iliyopewa jina: Kutoka. Kelele za umma zilikuwa mbichi na za waziwazi, na kuamsha hisia mpya ya fahari kwa jeshi letu la polisi, kwa upande mmoja, na kufichua udhaifu katika uelewa wetu wa amani huko Mindanao, kwa upande mwingine.

Facebook na Twitter zikawa tovuti ya maoni motomoto, ya tabaka la kati. Kichwa kibaya cha Bigotry kilianza kuinuka, kuonyesha kwamba–uvumilivu wowote ambao Wafilipino walikuwa nao kwa ndugu zao Waislamu–ulikuwa sawa na ujinga wa sauti mtandaoni. Mindanao, kwa mara nyingine tena, hakueleweka.

Mkanganyiko huo ulikuja kwa sehemu kutokana na historia ya ukosefu wa haki iliyopuuzwa kwa muda mrefu ambayo Wafilipino katika Mindanao wamelazimika kuvumilia—karibu kimya. Miaka ya kupuuzwa na kukosekana kwa michakato madhubuti ya upatanisho imeruhusu historia za mauaji na ahadi zilizovunjwa kuzidisha mashaka yanayoongezeka kati ya watu watatu wa Mindanao (Wakristo, Waislamu na lumad), na kati ya makundi ya waasi na serikali. Hakika, matukio ya hivi majuzi yamesisitiza hitaji la ushirikishwaji zaidi miongoni mwa mawakala wa amani katika mchakato ambao umekuwa ukiendelea kwa miaka.

Hapo awali, kumekuwa na utegemezi mkubwa wa uwakilishi wa watu wenye ushawishi mkubwa ili kuendeleza michakato hii mbele. Lakini matukio ya sasa yameonyesha hitaji la dharura la wingi wa sauti. Leo, mashirika ya kiraia na mashirika yasiyo ya kiserikali (NGOs) yenye makao yake huko Mindanao yanaendelea kuangazia aina nyingi za watu watatu katika eneo hilo.

Pamoja na uundaji wa Sheria ya Msingi ya Bangsamoro—iliyochukuliwa kuwa alama kuu ya kisheria na utawala huu—mjadala wa umma haukuepukika. Ghafla, wabunge walilazimika kuchambua historia yao—na wale ambao hawakuwa waangalifu walijaribiwa vikali chini ya mwanga wa vyombo vya habari vya umma. Muhimu zaidi, nuru mpya ilitolewa kwa Mindanao, na changamoto—zaidi ya hapo awali—ilikuwa ni kukuza uelewa zaidi wa eneo hilo.

Mzozo wa Mindanao ni mgumu kweli kweli. Kosa la kawaida limekuwa kuhusisha matatizo na tofauti za kidini. Mwenendo wa mtu kuwalaumu “Mwingine” kwa misingi ya imani yao huficha udhalimu wa kihistoria na tofauti kubwa katika hali ya maisha ya kimaada kati ya idadi ya Wakristo na Waislamu. Dini mara nyingi inakuwa lenzi-au katika hali nyingine, kisingizio-kwa matatizo haya. Baada ya 9/11, kuuona Uislamu katika misingi ya msingi na jihad—vita vitakatifu—umekuwa mwelekeo wa kimataifa. Vikundi vya Kiislamu vimelazimika kueleza mara kwa mara kwamba mazoezi ya Uislamu si lazima yaeneze ugaidi. Shughuli za makundi kama Abu Sayyaf zimesababisha upendeleo mkali dhidi ya Waislamu kwa ujumla, huku kukiwa na dhana potofu kuhusu wao kuwa magaidi, watekaji nyara na wezi. Uvaaji wa hijabu—unaoonekana kuwakandamiza wanawake—na ufuaji wa ndevu miongoni mwa wanaume wa Kiislamu umezidisha dhana hizi potofu.

Baada ya Mamasapano, mtandao umekuwa na mkanganyiko. Kwa muda mfupi, ilionekana kana kwamba kulikuwa na tumaini dogo la kusadikisha watu kwamba dini haikuwa chanzo cha migogoro yote huko Mindanao.

Lakini pia ilionekana wazi kuwa teknolojia ilitoa sauti zilizosikika mara chache kutoka Kusini jukwaa la nguvu. Ghafla, kufuatia matamshi ya solo ya kutofahamu, vijana wa Kiislamu walichapisha tahariri ndefu kwenye Facebook ambazo zilishirikiwa kwenye mtandao na kujibiwa na wengine.

Hakika, teknolojia ya mawasiliano inachukua hatua kuu katika kazi ya mojawapo ya mashirika yasiyo ya kiserikali yaliyo makini na yenye ubunifu yanayotetea elimu ya amani nchini. “PeaceTech”—inayolenga shule katika maeneo ambayo yamekumbwa na migogoro—hutumia mikutano ya video na mitandao ya kijamii kuunganisha vikundi katika umbali mkubwa. Hadi sasa, wameshirikiana na mashirika kama PLDT, TELUS, na mashirika ya maendeleo kama vile Hope International, Australian AID, na Ubalozi wa Marekani. 

Kwa kuamini darasani kama mahali salama pa kuruhusu mawazo, maswali na maarifa kusitawi, kikundi huanzisha vipindi vya mwingiliano pepe kati ya madarasa huko Manila na kuchagua maeneo huko Mindanao, kama vile Cotabato na Zamboanga. Wazo ni rahisi: tumia zana ya bei nafuu kama Skype (mradi tu kuna ufikiaji wa mtandao) ili kuwaunganisha wanafunzi ambao hawana uwezekano wa kuzungumza na wenzao, kama sio teknolojia hii.

Kwa muda wa saa moja—takriban muda unaochukua kufundisha somo shuleni—wanafunzi wanaruhusiwa kuingiliana na wenzao kupitia uwezeshaji wa walimu waliofunzwa. PeaceTech inalenga kukuza uelewano zaidi miongoni mwa wanafunzi, hasa wale wanaofuata dini tofauti.

Ni benki juu ya nguvu na udadisi wa vijana ili kuunganisha vizazi. “Aha!” nyakati za darasani, kwa mfano, huenda baadhi ya wanafunzi wakawatuma nyumbani kwa wazazi wao wakiwa na ujumbe unaoonyesha matumaini kwamba labda watu hawa wanaofuata dini nyingine—ambazo kwa kawaida huonekana kama “Nyingine”—hawana tofauti na sisi wengine. 

Mpango wa Darasa Ulimwenguni katika Shule ya Upili ya Kitaifa ya Ramon Magsaysay iliyounganishwa kupitia Skype hadi Shule ya Upili ya Kitaifa ya North Cotabato. Picha ya faili ya HDPR
Mpango wa Darasa Ulimwenguni katika Shule ya Upili ya Kitaifa ya Ramon Magsaysay iliyounganishwa kupitia Skype hadi Shule ya Upili ya Kitaifa ya North Cotabato. Picha ya faili ya HDPR
NGO imekuwa nchini tangu 2006. Ina programu mbili kuu: ya kwanza, "Mpango wa Darasa Ulimwenguni," inalenga wanafunzi wa shule za upili walioenea kote Metro Manila, Visayas, na Mindanao. Inajumuisha mkutano wa video kwenye Mafunzo ya Jamii na Mtaala wa Elimu ya Maadili wa Idara ya Elimu (DepEd) ili kuboresha ujifunzaji na kujenga uvumilivu kati ya jamii tofauti za kidini na kikabila. 

Programu ya pili, inayoitwa: "Kupunguza Migogoro," ni ya vijana kutoka maeneo yaliyogawanyika na migogoro. Kwa kutumia Teknolojia ya Mawasiliano ya Habari na mitandao ya kijamii, mpango huu unalenga kukuza uhusiano ulioboreshwa kati ya jamii ambazo kwa sasa zina sifa ya kutoaminiana. Mafunzo ya kudhibiti migogoro na kujenga amani pia hufanywa kupitia mikutano hii ya video.

Lakini programu ya PeaceTech pia inazua maswali ya kimsingi kuhusu jinsi tunavyofundisha amani katika muktadha wa Ufilipino. Tukikumbuka enzi za Mamasapano, teknolojia ilifanya maoni ya umma-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------. Matokeo yake yalikuwa ni jamii iliyojaa hisia.

Matukio ya sasa katika bunge yanaonyesha hali ya wasiwasi inayoendelea kupitishwa kwa Sheria ya Msingi ya Bangsamoro. Hii inaonekana kupendekeza kwamba, ingawa teknolojia imetuwezesha kujieleza vyema, haijulikani ikiwa imepata mafanikio mengi katika suala la kupunguza migogoro. Je, tunapambana kidogo mtandaoni na kujenga madaraja zaidi? Au je, "tunazomeana" tu kutoka kwenye mimbari za hali ya juu, tukiwezeshwa na "kupendwa" na kutiwa moyo na marika?

Katika kisa cha PeaceTech, maswali kama hayo yanaibuka: je, tunaweza kufafanua ipasavyo mzozo mgumu ikiwa utaonekana tu kupitia mtazamo finyu wa dini? Je, tunawezaje kukabiliana na chuki za kidini ikiwa hatutoi hesabu pia kwa historia ya migogoro, na kujitahidi kutoa msingi wa nyenzo na kisiasa wa kupunguza umaskini sugu? Kujenga ustahimilivu kupitia uundaji wa maadili ni lengo la kusifiwa, lakini vipi kuhusu suala la haki ya kihistoria, ambalo mara nyingi huwa gumu sana?

Jambo moja tunalojifunza mtandaoni ni kwamba hakuna mtu kwa ujumla asiyekubaliana na kauli za akina mama. Wafilipino wenye akili timamu mara chache hawakubaliani na hitaji la amani ya kudumu na endelevu huko Mindanao, kwa njia ile ile ambayo maadili kama fadhili, uvumilivu, na amani yenyewe, kwa ujumla "hupendwa." Lakini haya ni maneno ya kufikirika. Je, mtu anafundishaje maadili haya bila muktadha? Je! hatupaswi badala yake kuwa tunafundisha historia iliyojumlisha zaidi inayoonyesha wingi wa sauti za kitamaduni? Hapa ndipo uzuiaji wa programu za elimu ya amani kama vile PeaceTech unapokuja: mradi tu mtaala unafungamana na ule wa DepEd—ule ambao wengi wao wana mtazamo wa Kikatoliki na Manila—mjadala wa matukio ya kihistoria na muktadha utabaki na upendeleo huo. Elimu ya amani haiwezi kufanywa bila muktadha wa kihistoria, haswa kwa sababu maadili ni onyesho la uzoefu wetu wa maisha na masomo tunayochagua kujifunza kutoka kwao.

Maswali mengine yanasalia: je, matumizi ya nyenzo na teknolojia ya mikutano ya video (P200,000 kwa mwaka kwa kila shule) ndiyo njia bora ya kuelimisha wanafunzi kuhusu historia yetu iliyoshirikiwa? Katika maeneo maarufu karibu na ARMM ambapo sura kuu ya serikali ni jeshi na ambapo huduma za kimsingi hazijafika, mtu anafundishaje amani, achilia mbali kupata kompyuta kufanya kazi bila umeme? Je, hali za msingi zinazoruhusu usalama wa kibinadamu kusitawi hazipaswi kutimizwa kwanza?

Lakini ukweli wa mambo ni kwamba PeaceTech sasa imefanikiwa kuwafikia takriban vijana 40,000 wa Ufilipino—sio mafanikio madogo, kwa kiwango chochote—kukuza uelewa wa kina kwa kuangazia maslahi ya pamoja na mambo yanayofanana miongoni mwa wanafunzi kutoka tamaduni mbalimbali. Katika miaka ijayo—kufuatia mikataba kati ya serikali na washikadau wengine—PeaceTech inatazamiwa kupokea ufadhili kutoka kwa DepEd. Hii ni hatua nzuri mbele kwa sababu vijana wengi wana uhakika wa kupata matumizi ya teknolojia yakiwakomboa.

Hapana shaka kwamba kutumia teknolojia ya mawasiliano shuleni kunaweza kuwa nyenzo muhimu katika kuondoa chuki na kutoelewana vilivyokita mizizi kati ya Waislamu walio wachache na Wakristo walio wengi, bila kusahau zile zinazohusu lumad. Inabakia kuonekana, hata hivyo, jinsi maudhui ya mawasiliano hayo yatahimiza sio tu uvumilivu, lakini ufahamu halisi wa mizizi ya migogoro hiyo na utafutaji wa haki halisi. Kwa maana hii, juhudi za uanzilishi za PeaceTech zinaonekana kuwa hatua ya kwanza muhimu na muhimu. 

(Nenda kwenye nakala asili)

Jiunge na Kampeni na utusaidie #SpreadPeaceEd!
Tafadhali nitumie barua pepe:

Kuondoka maoni

Anwani yako ya barua si kuchapishwa. Mashamba required ni alama *

Kitabu ya Juu