UN Imehimizwa Kutangaza Siku ya Elimu ya Amani Ulimwenguni

(Iliyorudishwa kutoka: KatikaDepthNews. Septemba 21, 2021)

Na Balozi Anwarul K. Chowdhury

Ifuatayo ni maandishi ya Hotuba ya Uzinduzi wa Keynote na Balozi Anwarul K. Chowdhury, Katibu Mkuu wa zamani wa zamani na Mwakilishi Mkuu wa Umoja wa Mataifa na Mwanzilishi wa The Global Movement for The Culture of Peace (GMCoP), katika Mkutano wa Kwanza wa Siku ya Elimu ya Amani ulioandaliwa karibu na The Unity Foundation na Mtandao wa Elimu ya Amani.

NEW YORK (IDN) - Ninamshukuru Bill McCarthy, Rais na Mwanzilishi wa Umoja wa Umoja na Mwenyekiti wa Mkutano huu wa kwanza wa kila mwaka wa Siku ya Elimu ya Amani na Mtandao wa Elimu ya Amani kwa kuandaa mkutano huo na lengo bora la kuifanya UN itangaze Amani ya Kimataifa Siku ya Elimu. Ninaamini ingekuwa bora ikiwa itaitwa Siku ya Elimu ya Amani Ulimwenguni.

Nimeheshimiwa kualikwa kuzungumza kwenye mkutano huo kama mzungumzaji mkuu wa ufunguzi wa mada ambayo iko karibu sana na moyo wangu na mtu wangu.

Kama nilivyosema mara nyingi, uzoefu wa maisha yangu umenifundisha kuthamini amani na usawa kama vitu muhimu vya maisha yetu. Hizo zinaondoa nguvu nzuri za mema ambazo zinahitajika sana kwa maendeleo ya mwanadamu.

Amani ni muhimu kwa uwepo wa mwanadamu-katika kila kitu tunachofanya, katika kila kitu tunachosema na katika kila wazo tunalo, kuna nafasi ya amani. Hatupaswi kutenga amani kama kitu tofauti au mbali. Ni muhimu kutambua kuwa ukosefu wa amani huondoa fursa ambazo tunahitaji kujiboresha, kujiandaa, kujiwezesha kukabiliana na changamoto za maisha yetu, mmoja mmoja na kwa pamoja.

Kwa miongo miwili na nusu, lengo langu limekuwa katika kukuza utamaduni wa amani ambao unakusudia kufanya amani na sio vurugu sehemu ya sisi wenyewe, utu wetu-sehemu ya kuishi kwetu kama mwanadamu. Na hii itajipa nguvu sisi wenyewe kuchangia kwa ufanisi zaidi kuleta amani ya ndani na nje.

Huu ndio msingi wa mwelekeo wa ubadilishaji wa utetezi wangu kote ulimwenguni na kwa miaka yote, na mkazo maalum kwa wanawake, vijana na watoto. Utambuzi huu sasa umekuwa muhimu zaidi katikati ya vita vinavyozidi kuongezeka na kijeshi ambavyo vinaharibu sayari yetu na watu wetu.

Kongamano la Kimataifa la Amani katika Akili za Wanaume lilifanyika Yamoussoukro, Côte d'Ivoire / Ivory Coast mnamo 1989 iliyoandaliwa na UNESCO chini ya uongozi wenye busara na nguvu ya rafiki yangu mpendwa Meya wa Federico Zaragoza, wakati huo Mkurugenzi Mkuu wa UNESCO anayejiunga na hii mkutano pia kama mzungumzaji mkuu. Ulikuwa mkusanyiko wa kihistoria kutoa dhabiti na wasifu kwa dhana ya utamaduni wa amani unaolenga kukuza mabadiliko ya maadili na tabia.

Mnamo tarehe 13 Septemba 1999, miaka 22 iliyopita wiki iliyopita, Umoja wa Mataifa ulipitisha Azimio na Programu ya Utekelezaji juu ya Utamaduni wa Amani, hati kubwa ambayo inapita mipaka, tamaduni, jamii na mataifa.

Ilikuwa ni heshima kwangu Kua mwenyekiti wa mazungumzo ya muda mrefu ya miezi tisa ambayo yalisababisha kupitishwa kwa waraka huu wa kihistoria wa kuweka kanuni na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Hati hiyo inathibitisha kuwa asili ya utamaduni wa amani ni seti ya maadili, njia za tabia na njia za maisha.

Kipengele muhimu cha ujumbe muhimu kama ilivyoainishwa katika nyaraka za UN kinathibitisha vyema kwamba "utamaduni wa amani ni mchakato wa mabadiliko ya mtu binafsi, ya pamoja na ya kitaasisi…" 'Mabadiliko' ni muhimu sana hapa.

Kiini cha utamaduni wa amani ni ujumbe wake wa ujumuishaji na mshikamano wa ulimwengu.

Ni jambo la msingi kukumbuka kuwa utamaduni wa amani unahitaji mabadiliko ya mioyo yetu, mabadiliko ya mawazo yetu. Inaweza kuingizwa ndani kupitia njia rahisi za kuishi, kubadilisha tabia zetu, kubadilisha jinsi tunavyohusiana, kubadilisha jinsi tunavyoungana na umoja wa ubinadamu. Kiini cha utamaduni wa amani ni ujumbe wake wa ujumuishaji na mshikamano wa ulimwengu.

Ajenda ya 2030 ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa katika lengo lake la maendeleo endelevu (SDGs) namba 4.7 ni pamoja na, kati ya zingine, kukuza utamaduni wa amani na isiyo ya vurugu pamoja na uraia wa ulimwengu kama sehemu ya maarifa na ujuzi unaohitajika kukuza endelevu maendeleo.

Pia inatoa wito kwa jamii ya kimataifa kuhakikisha kuwa wanafunzi wote wanapata hizo ifikapo mwaka 2030. Kwa kuzingatia hilo, kaulimbiu ya Jukwaa la Viwango vya Juu la UN mnamo 2019 ikikumbuka kumbukumbu ya miaka 20 ya utamaduni wa amani katika UN ilikuwa "Utamaduni ya Amani - Kuwawezesha na Kubadilisha Ubinadamu ”ikilenga ajenda ya kutazamia mbele na kutia msukumo kwa miaka ishirini ijayo.

Katika utangulizi wangu wa chapisho la 2008 "Elimu ya Amani: Njia ya Utamaduni wa Amani", Niliandika, "Kama Maria Montessori alivyosema ipasavyo, wale ambao wanataka njia ya maisha ya vurugu, waandae vijana kwa hilo; lakini wale, ambao wanataka amani wamepuuza watoto wao wadogo na vijana na kwa njia hiyo hawawezi kuwapanga kwa amani. ”

Katika UNICEF, elimu ya amani imeelezewa kwa ufupi kama "mchakato wa kukuza maarifa, ujuzi, mitazamo na maadili yanayohitajika kuleta mabadiliko ya tabia ambayo itawawezesha watoto, vijana na watu wazima kuzuia mizozo na vurugu, zilizo wazi na za kimuundo; kusuluhisha mizozo kwa amani; na kuunda mazingira yanayofaa amani, iwe kwa kushirikiana, vikundi, kitaifa au kimataifa.

Elimu ya amani inahitaji kukubalika katika sehemu zote za ulimwengu, katika jamii zote na nchi kama jambo muhimu katika kuunda utamaduni wa amani.

Elimu ya amani inahitaji kukubalika katika sehemu zote za ulimwengu, katika jamii zote na nchi kama jambo muhimu katika kuunda utamaduni wa amani. Inastahili elimu tofauti kabisa - "ambayo haitukuzi vita lakini inaelimisha amani, isiyo ya vurugu na ushirikiano wa kimataifa." Wanahitaji ujuzi na maarifa ya kuunda na kukuza amani kwa nafsi zao na pia kwa ulimwengu wao.

Haijawahi kuwa muhimu zaidi kwetu kujifunza juu ya ulimwengu na kuelewa utofauti wake. Jukumu la kuelimisha watoto na vijana kupata njia zisizo za fujo za kuelewana ni la muhimu sana.

Taasisi zote za elimu zinahitaji kutoa fursa ambazo zinawaandaa wanafunzi sio tu kuishi maisha ya kutimiza lakini pia kuwa raia wawajibikaji, wenye ufahamu na wenye tija wa ulimwengu. Kwa hilo, waalimu wanahitaji kuanzisha mitaala kamili na inayowezesha ambayo inakuza utamaduni wa amani katika kila akili ya vijana.

Hakika, hii inapaswa kuitwa ipasavyo "Elimu kwa uraia wa ulimwengu". Masomo kama haya hayawezi kupatikana bila elimu ya amani yenye nia njema, endelevu, na yenye utaratibu ambayo inaongoza njia ya utamaduni wa amani.

Ikiwa akili zetu zingefananishwa na kompyuta, basi elimu hutoa programu ambayo kwa "kuwasha upya" vipaumbele vyetu na vitendo mbali na vurugu, kuelekea utamaduni wa amani. Kampeni ya Ulimwenguni ya Elimu ya Amani imeendelea kuchangia kwa njia ya maana kufikia lengo hili na lazima ipokee msaada wetu endelevu.

Ikiwa akili zetu zingefananishwa na kompyuta, basi elimu hutoa programu ambayo kwa "kuwasha upya" vipaumbele vyetu na vitendo mbali na vurugu, kuelekea utamaduni wa amani. Kampeni ya Ulimwenguni ya Elimu ya Amani imeendelea kuchangia kwa njia ya maana kuelekea kusudi hili na lazima ipokee msaada wetu endelevu.

Kwa hili, ninaamini kuwa utoto wa mapema hutoa fursa ya kipekee kwetu kupanda mbegu za mpito kutoka kwa utamaduni wa vita hadi utamaduni wa amani. Matukio ambayo mtoto hupata mapema katika maisha yake, elimu anayopokea mtoto huyu, na shughuli za jamii na mawazo ya kijamii na kitamaduni ambayo mtoto amezamishwa yote yanachangia jinsi maadili, mitazamo, mila, njia za tabia, na njia za maisha kuendeleza.

Tunahitaji kutumia dirisha hili la fursa kuingiza kanuni ambazo kila mtu anahitaji kuwa mawakala wa amani na wasio na vurugu kutoka utotoni.

Kuunganisha jukumu la watu binafsi kwa malengo mapana ya ulimwengu, Dk Martin Luther King Junior alithibitisha kwamba "Mtu hajaanza kuishi hadi aweze kupanda juu ya mipaka nyembamba ya wasiwasi wake wa kibinafsi na wasiwasi mpana wa wanadamu wote." Mpango wa Utekelezaji wa UN juu ya Utamaduni wa Amani hulipa kipaumbele maalum kwa hali hii ya mabadiliko ya mtu binafsi.

Katika muktadha huu, ningesisitiza kwamba wanawake haswa wana jukumu kubwa la kukuza utamaduni wa amani katika jamii zetu zilizojaa unyanyasaji, na hivyo kuleta amani na upatanisho wa kudumu. Usawa wa wanawake hufanya sayari yetu iwe salama na salama. Ni imani yangu kubwa kwamba isipokuwa wanawake watahusika kuendeleza utamaduni wa amani katika viwango sawa na wanaume, amani endelevu itaendelea kutuepuka.

Tunapaswa kukumbuka kila wakati kuwa bila amani, maendeleo hayawezekani, na bila maendeleo, amani haipatikani, lakini bila wanawake, hakuna amani wala maendeleo yanayoweza kufikirika.

Kazi ya amani ni mchakato endelevu na ninauhakika kwamba utamaduni wa amani ni gari muhimu zaidi kwa kutimiza malengo na malengo ya Umoja wa Mataifa katika karne ya ishirini na moja.

Nimalizie kwa kuwasihi ninyi nyote kwa dhati kabisa kwamba tunahitaji kuhamasisha vijana kuwa wenyewe, kujenga tabia zao, utu wao, ambao umejumuishwa na uelewa, uvumilivu na kuheshimu utofauti na kwa mshikamano na wanadamu wengine .

Tunahitaji kufikisha hilo kwa vijana. Hii ndio kiwango cha chini tunaweza kufanya kama watu wazima. Tunapaswa kufanya kila kitu kuwawezesha kwa maana halisi, na uwezeshwaji huo utakaa nao kwa maisha. Huo ndio umuhimu wa Utamaduni wa Amani. Sio jambo la muda mfupi kama kusuluhisha mzozo katika eneo moja au kati ya jamii bila kubadilisha na kuwawezesha watu kudumisha amani.

Tu-ndio, sisi sote-kukumbatia utamaduni wa amani kwa faida ya ubinadamu, kwa uendelevu wa sayari yetu na kuifanya dunia yetu mahali pazuri pa kuishi. 

Kuwa wa kwanza kutoa maoni

Jiunge na majadiliano ...