Maporomoko ya Vita: Rushwa ni Muhimu kwa Taasisi

Sisi waalimu wa amani lazima tuanzishe uchunguzi juu ya hali mbaya ya vita vyote, na uharibifu mwingi zaidi ya uwanja wa mapigano.

Utangulizi wa Mhariri

OpEd kutoka The New York Times (Vita dhidi ya Ugaidi Viliharibiwa Tangu Mwanzo) ilichapishwa tena hapa chini, kama nyingine iliyochapishwa OpEd na Laila Lalami (Tunachosahau tarehe 9/11 - Maana halisi ya 'Kamwe Usisahau') inafungua kwa kurejelea kijana wa kijana, mmoja akianguka kifo chake kutoka kwa fuselage ya ndege ambayo alishikilia, akiwa na hamu ya kutoroka hatima ya wale ambao walikuwa wamekubali uwezekano wa uchaguzi ambao sasa umekatazwa na Taliban; yule kijana kijana anayeongea Kiingereza ambaye aligundua kazi yake ya kulipwa sana kama mkalimani katika utajiri mwingi. Kila moja inawakilisha matokeo muhimu ya Vita vya Ugaidi vya miaka 20 ambavyo vimesababisha mzozo mbaya wa kibinadamu ambao sasa unashikilia Afghanistan; uharibifu wa dhamana na rushwa, mambo mawili ya kimsingi, yaliyofichwa kwa makusudi ya vita vyote. Kwa Merika na NATO, hakuwezi kuwa na fidia tu ya mvua ya misiba ya uharibifu wa dhamana, na sisi, raia wa nchi hizo hatuwezi kuangalia mbali ukweli wa ufisadi katika vita kama ilivyozungumzwa katika insha ya Farah Stockman, wala ukweli wa chapisho la awali na Laila Lalami juu ya gharama zake za kibinadamu.

"Uharibifu wa dhamana" ni tasifida kwa majeruhi "yasiyotarajiwa" na uharibifu wa ardhi "isiyolengwa", miundombinu, na njia zingine za kutafuta riziki, uharibifu ambao ni wa kila wakati, matokeo ya kutabirika ya vita. Mashamba yaliyoharibiwa ya Ufaransa, uharibifu wa London iliyokuwa na bomu kubwa, ulijulikana katika picha za filamu za Vita vya Kidunia vya pili; picha za watoto walio na bandia; msichana mdogo, akikimbia kwa hofu, mwathirika wa bomu la napalm, picha kutoka vita vya Amerika ya Kati na Vietnam; mgomo wa ndege zisizo na rubani, kulipiza kisasi kwa shambulio la ISIS lililoua Majini kumi wa Merika, katika uwanja wa ndege wa Kabul ambao uliua mfanyikazi wa misaada na familia yake badala ya mpangaji wa shambulio la uwanja wa ndege; na mvulana mdogo, akianguka kwa kifo chake kutoka kwa ndege inayoondoka uwanja huo wa ndege "mwisho" wa vita vya Afghanistan zote ni picha mbaya za uharibifu wa dhamana. Tumekuwa tukidanganywa kwa kukubali unyama kama "kusikitisha lakini kuepukika" (hapa haliepukiki kwa maana yake kuu ya kuepukika) misiba, inayojumuisha kutekeleza malengo ya juu ambayo wachochezi wa vita wanaomba, mara chache tu "utetezi wa masilahi ya kitaifa, ”Mara nyingi zaidi, utetezi wa ustaarabu au kisawe chake cha serikali," Njia yetu ya Maisha, "ilitishiwa na nguvu mbaya ambayo lazima" ishindwe. " Tumeghafilika na ukatili huu kama gharama muhimu ya "ulinzi" kwa karne nyingi, kwa miaka yote tuliamini katika umuhimu- na kuepukika - kwa vita.

Hatujui picha ambazo wakati mwingine zinaonyesha maandishi ya historia ya walengwa kamili wa "watengenezaji wa vifaa," wanaoishi juu kutokana na faida iliyotokana na vita vya awali. Raia wengine wanajua kitu cha bahati iliyopatikana kutoka kwa Viwanda vya Vita vya Kidunia vya pili vya pande zote mbili, na "wanaofaidisha vita." Na kadri bajeti ya jeshi la Merika inavyokuwa chanzo cha mabishano ya umma, tunaanza kuona jinsi utajiri huu wa watu wachache wanaofaidika kutoka kwa utengenezaji wa vyombo vya kifo unaonekana kuwa muundo wa kudumu wa uchumi wa vita ambao ulistawi sana baada ya VE (Ushindi huko Uropa) na VJ (Ushindi huko Japani) siku. Tumeambiwa na Kushinda bila Vita kwamba nchini Merika "… karibu wanachama kumi na wanne wa Bunge la Congress [ambao watapiga kura kwenye bajeti hiyo] wanashiriki katika mashirika ya silaha ... ambao thamani yao imeongezeka 900% tangu kuanza kwa vita nchini Afghanistan." Katika mfumo wa vita tunaishi na faida ya kuendelea kutoka kwa mateso ya wanadamu ya aina hiyo Naomi Klein alifunua ambayo yanaibuka mara kwa mara kama "ubepari wa maafa. ” Tumegandamizwa kukubali kuepukika kwa uharibifu wa dhamana kwa sababu kuna faida inayopatikana kutoka kwa biashara ambayo inazalisha vita.

Kuhusu vita vya Afghanistan, Stockman anaandika, "Ufisadi haukuwa tu kasoro ya kubuni katika vita. Ilikuwa ni huduma. ” Katika siku hizi haswa, tunapaswa kupiga kelele ukiukwaji mbaya wa imani ya umma kwa miaka 20 ya Merika na NATO "vita dhidi ya ugaidi," tukichukua jumla ya gharama zote. Na uchunguzi huo unahitaji kuzidishwa na kupanuliwa. Sisi waalimu wa amani lazima pia tuanzishe uchunguzi juu ya hali mbaya ya vita vyote, na uharibifu mwingi zaidi ya uwanja wa mapigano. Kama tulivyotaka hivi karibuni kutafakari juu ya kile tunachokumbuka, na kuuliza swali la ikiwa kumbukumbu zingine zinapaswa kukomeshwa, sasa tunataka tafakari tendaji na ya kukusudia juu ya taasisi zetu zilizo na changamoto kubwa na zinazoonekana kuwa na kasoro, zaidi ya vita, tukiuliza ni yupi kati yao kubadilishwa na ambayo inapaswa kukomeshwa. Kama kawaida, suala la madhumuni na kazi lazima ziongezwe, lakini hata haraka zaidi ni tathmini za maadili zinazopaswa kufanywa. Wakati kazi na matokeo ya taasisi, kwa viwango vyote, yanapingana na faida ya umma na maadili yaliyodaiwa kuwa muhimu kwa jamii, basi lazima ifutwe. Lazima tufuate utafiti mzito na wa kimfumo wa njia mbadala za vita. (BAR, 9/18/2021)

Vita dhidi ya Ugaidi Viliharibiwa Tangu Mwanzo

Rushwa haikuwa kasoro ya kubuni wakati wa vita. Ilikuwa ni kipengele cha kubuni.

Na Farah Stockman, New York Times

(Iliyorudishwa kutoka: New York Times. Septemba 13, 2021)

Vita nchini Afghanistan haukufaulu. Ilikuwa mafanikio makubwa - kwa wale ambao walipata utajiri mbali nayo.

Fikiria kesi ya Hikmatullah Shadman, ambaye alikuwa kijana tu wakati Vikosi Maalum vya Amerika vilipoingia Kandahar mnamo Septemba 11. Walimjiajiri kama mkalimani, wakimlipa hadi $ 1,500 kwa mwezi - mara 20 ya mshahara wa afisa wa polisi wa eneo hilo, kulingana na wasifu yake katika The New Yorker. Alipofikia miaka 20, alikuwa na kampuni ya malori ambayo ilitoa vituo vya jeshi la Merika, ikimpatia zaidi ya dola milioni 160.

Ikiwa kaanga ndogo kama Shadman angeweza kutajirika sana kutokana na vita dhidi ya ugaidi, fikiria ni kiasi gani Gul Agha Sherzai, gavana wa muda mrefu aliyegeuka-gavana, ameingia tangu aliposaidia CIA kukimbia Taliban nje ya mji. Familia yake kubwa iliyopanuliwa ilitoa kila kitu kutoka kwa changarawe hadi fanicha hadi kituo cha jeshi huko Kandahar. Ndugu yake alidhibiti uwanja wa ndege. Hakuna anayejua ni kiasi gani anastahili, lakini ni wazi mamia ya mamilioni - ya kutosha kwake kuzungumza juu ya Dola 40,000 za ununuzi huko Ujerumani kana kwamba alikuwa akitumia mabadiliko ya mfukoni.

Angalia chini ya kofia ya "vita nzuri," na hii ndio unayoona. Afghanistan ilitakiwa kuwa vita ya heshima kuwadhoofisha magaidi na kuwaokoa wasichana kutoka kwa Taliban. Ilidhaniwa kuwa ni vita ambayo tungeweza kushinda, ikiwa haingekuwa kwa kuvuruga kwa Irak na ufisadi usio na matumaini wa serikali ya Afghanistan. Lakini wacha tuwe wa kweli. Rushwa haikuwa kasoro ya kubuni wakati wa vita. Ilikuwa ni kipengele cha kubuni. Hatukuwaangusha Wataliban. Tuliwalipa wababe wa vita mifuko ya pesa kuifanya.

Wakati mradi wa ujenzi wa taifa unaendelea, mabwana hao wa vita walibadilishwa kuwa magavana, majenerali na wabunge, na malipo ya pesa yalizidi kuongezeka.

"Wamagharibi mara nyingi walijikuna vichwa kwa sababu ya ukosefu wa uwezo katika taasisi zinazoongoza za Afghanistan," Sarah Chayes, msaidizi maalum wa zamani wa viongozi wa jeshi la Merika huko Kandahar, aliandika hivi karibuni katika Mambo ya Nje. “Lakini mitandao ya kisasa inayodhibiti taasisi hizo haikuwahi kukusudia kutawala. Lengo lao lilikuwa kujitajirisha. Katika kazi hiyo, walifanikiwa sana. ”

Badala ya taifa, kile tulichojenga ni zaidi ya vituo 500 vya kijeshi - na bahati ya kibinafsi ya watu waliowapa. Hiyo ilikuwa daima imekuwa mpango huo. Mnamo Aprili 2002, Katibu wa Ulinzi Donald Rumsfeld aliagiza maandishi ya siri sana kuwaamuru wasaidizi kuja na "mpango wa jinsi tutakavyoshughulika na kila mmoja wa wababe wa vita - ambaye atapata pesa kutoka kwa nani, kwa msingi gani, katika kubadilishana kwa nini, ni nini quid pro quo, nk, ”kulingana na Washington Post.

Vita ilithibitisha faida kubwa kwa Wamarekani wengi na Wazungu, pia. Moja utafiti 2008 inakadiriwa kuwa asilimia 40 ya pesa zilizotengwa kwa Afghanistan zilirudi kwa nchi wahisani katika faida ya ushirika na mishahara ya washauri. Karibu tu Asilimia 12 ya usaidizi wa ujenzi wa Amerika aliyopewa Afghanistan kati ya 2002 na 2021 alikwenda kwa serikali ya Afghanistan. Wengine wengi walikwenda kwa kampuni kama Louis Berger Group, kampuni ya ujenzi ya New Jersey ambayo ilipata kandarasi ya $ 1.4 bilioni ya kujenga shule, zahanati na barabara. Hata baada ya kunaswa kuhonga viongozi na walipa kodi zaidi ya utaratibumikataba iliendelea kuja.

"Ni mdudu wangu kwamba ufisadi wa Afghanistan umetajwa mara kwa mara kama ufafanuzi (pamoja na kisingizio) cha kutofaulu kwa Magharibi huko Afghanistan," Jonathan Goodhand, profesa wa masomo ya mizozo na maendeleo katika Chuo Kikuu cha SOAS cha London, aliniandikia katika barua pepe. Wamarekani "wananyoosha kidole kwa Waafghan, wakati wanapuuza jukumu lao katika kuchochea na kufaidika na pampu ya walezi."

Nani alishinda vita dhidi ya ugaidi? Makandarasi wa ulinzi wa Amerika, ambao wengi wao walikuwa kampuni zilizounganishwa kisiasa ambazo zilikuwa zimetoa kampeni ya urais ya George W. Bush, kulingana na Kituo cha Uadilifu wa Umma, shirika lisilo la faida ambalo limekuwa likifuatilia matumizi katika safu ya ripoti zinazoitwa Maporomoko ya Vita. Moja imara aliyeajiriwa kusaidia kushauri wizara za Iraqi zilikuwa na mfanyakazi mmoja: mume wa naibu katibu msaidizi wa ulinzi.

Kwa Bwana Bush na marafiki zake, vita vya Iraq na Afghanistan vilifanikiwa sana. Alipata nafasi ya kucheza mtu mgumu kwenye Runinga. Akawa rais wa wakati wa vita, ambayo ilimsaidia kushinda kuchaguliwa tena. Wakati watu waligundua kuwa vita huko Iraq vilikuwa vimepigwa kwa uwongo na vita huko Afghanistan havikuwa na mpango mzuri wa kutoka, ilikuwa imechelewa.

Kinachoonekana juu ya vita huko Afghanistan ni njia ambayo inavyotokea akawa uchumi wa Afghanistan. Angalau Iraq ilikuwa na mafuta. Nchini Afghanistan, vita vilipunguza kila shughuli nyingine za kiuchumi, mbali na biashara ya kasumba.

Zaidi ya miongo miwili, serikali ya Merika alitumia $ 145 bilioni juu ya ujenzi na misaada na nyongeza ya $ 837 bilioni kwenye mapigano ya vita, katika nchi ambayo Pato la Taifa lilikuwa kati ya $ 4 bilioni na $ 20 bilioni kwa mwaka.

Ukuaji wa uchumi umeongezeka na kushuka na idadi ya wanajeshi wa kigeni nchini. Ni iliongezeka wakati wa kuongezeka kwa Rais Barack Obama mnamo 2009, tu kushuka kwa shida miaka miwili baadaye.

Fikiria kile Waafghani wa kawaida wangefanya ikiwa wangeweza kutumia pesa hizo kwa miradi ya muda mrefu iliyopangwa na kutekelezwa kwa kasi yao wenyewe. Lakini ole, watunga sera huko Washington walikimbilia kushinikiza pesa nje ya mlango, kwani pesa iliyotumiwa ilikuwa moja wapo ya kipimo cha mafanikio.

Fedha hizo zilikusudiwa kununua usalama, madaraja na mitambo ya umeme ili kushinda mioyo na akili. Lakini pesa za surreal zilitia sumu nchi badala yake, ikiwachochea wale ambao hawakuweza kuzipata na kuanzisha mashindano kati ya wale ambao walifanya hivyo.

"Fedha zilizotumiwa zilikuwa nyingi kuliko Afghanistan ingeweza kuchukua," alihitimisha mkaguzi mkuu maalum wa ujenzi wa Afghanistan ripoti ya mwisho. “Dhana ya kimsingi ilikuwa kwamba ufisadi uliundwa na Waafghani binafsi na kwamba hatua za wafadhili ndizo suluhisho. Itachukua miaka kadhaa kwa Merika kutambua kuwa ilikuwa inachochea ufisadi na matumizi yake mengi na ukosefu wa uangalizi. "

Matokeo yake ilikuwa uchumi wa kufikiria ambao ulifanya kazi zaidi kama kasino au Mpango wa Ponzi kuliko nchi. Kwa nini ujenge kiwanda au upande mazao wakati unaweza kupata utajiri mkubwa kuuza chochote Wamarekani wanataka kununua? Kwa nini upigane na Taliban wakati unaweza kuwalipa wasishambulie?

Fedha hizo zilichochea mlango wa vita unaozunguka, ukitajirisha wanamgambo ambao ilikuwa na maana ya kupigana, ambao mashambulizi yao yalithibitisha mzunguko mpya wa matumizi.

Mhasibu wa uchunguzi ambaye alihudumu katika kikosi kazi cha kijeshi kilichochambua mikataba ya Pentagon yenye thamani ya dola bilioni 106 alikadiria kuwa asilimia 40 ya pesa ziliishia mifukoni mwa "waasi, vyama vya wahalifu au maafisa wafisadi wa Afghanistan," kulingana na Washington Post.

Wanasayansi wa kijamii wana jina kwa nchi ambazo zinategemea mapato ambayo haijapatikana kutoka kwa watu wa nje: majimbo ya rentier. Kawaida hutumiwa kwa nchi zinazozalisha mafuta, lakini Afghanistan sasa ni mfano mbaya.

Ripoti na Kate Clark wa Mtandao wa Wachambuzi wa Afghanistan alielezea jinsi uchumi wa kukodisha wa Afghanistan ulivyoharibu juhudi za kujenga demokrasia. Kwa kuwa pesa zilitoka kutoka kwa wageni badala ya ushuru, viongozi walikuwa wakijibu wafadhili badala ya raia wao.

Nilijua kwamba vita nchini Afghanistan vilikuwa vimeondoka njiani siku nilipokula chakula cha mchana huko Kabul na mshauri wa Uropa ambaye alilipwa pesa nyingi kuandika ripoti juu ya ufisadi wa Afghanistan. Angefika tu, lakini tayari alikuwa na maoni mengi juu ya kile kinachohitajika kufanywa - pamoja na kuondoa huduma ya umma ya Afghanistan ya mizani ya malipo kulingana na ukongwe. Ninashuku kuwa hakuweza kupata wazo kama hilo lililopita katika nchi yake. Lakini huko Kabul, alikuwa na risasi ili kupata maoni yake kupitishwa. Kwake, Afghanistan haikuwa kushindwa, lakini mahali pa kuangaza.

Hakuna moja ya hii kusema kwamba watu wa Afghanistan hawastahili msaada, hata sasa. Wanafanya. Lakini mengi zaidi yanaweza kupatikana kwa kutumia kidogo sana kwa njia ya kufikiria zaidi.

Wachukuaji wa Taliban wanasema nini juu ya vita? Inathibitisha kuwa huwezi kununua jeshi. Unaweza tu kukodisha moja kwa muda. Mara tu spigot ya pesa ilipozimwa, ni wangapi walikwama karibu kupigania maono yetu ya Afghanistan? Sio Gul Agha Sherzai, mkuu wa vita aliyegeuka-gavana. Ameripotiwa kuahidi utii kwa Taliban.

Kuwa wa kwanza kutoa maoni

Jiunge na majadiliano ...