Kufanikiwa kwa masomo ya amani baada ya vita kunategemea walimu wa kufundisha

(Iliyorudishwa kutoka: Mazungumzo. Mei 22, 2017)

Katika miaka ya hivi karibuni, imekuwa kawaida katika nchi za baada ya vita kuanzisha elimu ya amani or haki za binadamu kozi katika mitaala ya shule.

Baada ya Uchaguzi wa 2007 wenye vurugu nchini Kenya, kwa mfano, kozi ya elimu ya amani ilianzishwa katika mtaala wa shule ya upili. Kozi hii ililenga kupunguza mivutano ya kikabila na kuongeza uvumilivu kati ya vikundi kati ya wanafunzi.

Vivyo hivyo, mwaka mmoja baada ya mgogoro wa baada ya uchaguzi ya 2010-2011, Cote d'Ivoire ilianzisha kozi yenye jina 'Uraia na Elimu ya Haki za Binadamu'katika mitaala yake ya shule. Vivyo hivyo, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, the Uraia na kozi ya Maadili ilirekebishwa mnamo 2007 kujumuisha mada za haki za binadamu na utamaduni wa amani.

Masomo ya amani, au kozi za haki za binadamu, kawaida hulenga wanafunzi katika elimu ya msingi na sekondari. Wanalenga kufundisha wanafunzi "amani" kwa kuwafahamisha na mitazamo mingi na kwa kuboresha mitazamo yao ya vikundi. Walakini, kufaulu kwa kozi hizi mwishowe kunategemea jinsi waalimu wanavyotekeleza.

Kwa bahati mbaya waalimu katika hali za baada ya vita wanaweza kubeba makovu ya kina ya kisaikolojia na chuki. Isipokuwa wamepewa msaada unaohitajika kushughulikia maswala haya hawatawezekana kuwa na ufanisi katika kutekeleza kozi ya elimu ya amani.

Ukosefu wa mafunzo ya ualimu

Ni uchunguzi wa kutafakari kwamba katika nchi nyingi za baada ya vita kidogo sio mafunzo ya walimu hutolewa kwa walimu wanaohusika katika utekelezaji wa mitaala mpya ya elimu ya amani. Mbali na ukosefu wa mipango na ufadhili, jambo muhimu ambalo linaelezea ukosefu wa programu za mafunzo ya ualimu linahusiana moja kwa moja na dhana dhahiri kwamba waalimu kimsingi ni mawakala wa amani au watekelezaji wa upande wowote wa mtaala.

Walakini, waalimu wengi huishi kupitia mizozo ya vurugu kama jamii zingine. Walimu kwa hivyo wanaweza kubeba makovu mazito ya kisaikolojia na wanaweza kuwa na maoni ya upendeleo sana au yaliyopotoka ya historia ya nchi yao na sababu za mzozo. Baadhi yao wanaweza hata kuwa wamechochea mgawanyiko kati ya vikundi na vurugu.

Utafiti wa utafiti, uliofanywa kama sehemu ya mradi wa utafiti unaoendelea katika Kituo cha Utafiti juu ya Amani na Maendeleo cha Chuo Kikuu cha Leuven, inathibitisha kwamba walimu sio tabulae rasae - kwamba wana maoni yaliyotangulia.

Uchunguzi uliofanywa kati ya walimu 984 wa shule za upili huko Abidjan, Côte d'Ivoire, ulikuwa mfano mzuri wa hii. Ni ilionyesha kwamba miaka mitano baada ya mzozo wa baada ya uchaguzi - ambao ulisababisha vurugu zilizoenea kati ya wafuasi wa Rais wa sasa wa Ivory Coast Alassane Ouattara na wale wa Rais wa zamani Laurent Gbagbo - walimu walibaki wamegawanyika vikali kwa misingi ya dini. Walitofautiana vikali juu ya sababu na wahusika wakuu wa mgogoro.

Historia ya ugomvi

Jamii nyingi za baada ya mizozo hazishughulikii zamani za vurugu za nchi yao katika mtaala rasmi. Wao hofu inaweza kuchochea mvutano mpya na mizozo kwa sababu ya kutokubaliana juu ya jinsi na aina gani ya historia inapaswa kufundishwa. Ikiwa historia ya mzozo inafundishwa kutoka kwa mitazamo mingi, hata hivyo, inaweza kuboresha uelewa baina ya vikundi na uelewa kati ya vizazi vijavyo, na ikiwezekana kuzuia kurudia kwa mizozo.

Utafiti wetu unaonyesha jinsi ilivyo nyeti kukuza na kuanzisha vifaa vipya vya kufundishia juu ya elimu ya amani na historia ya mizozo. Kwa mfano, wakati waalimu wengi huko Cote d'Ivoire walikubaliana kwamba historia ya mzozo wa Ivory Coast inapaswa kufundishwa, wengi wao walikuwa wakisita kuzungumzia zamani za vurugu za nchi yao darasani. Hii ilikuwa kwa sababu ya hofu kwamba inaweza kufungua vidonda vya zamani au kusababisha mvutano ndani na nje ya darasa.

Walimu wana uhuru mwingi wa kuchagua sehemu za mtaala wanaofundisha na jinsi gani. Kwa mfano, mwalimu mmoja wa Ivory Coast tuliohojiwa, alimchukua kujadili kitabu hicho Kwanini nikawa muasi kutoka kwa kiongozi wa zamani wa waasi na Rais wa sasa wa Bunge, Guillaume Soro. Kitabu hicho sio sehemu ya mtaala rasmi. Ingawa kimsingi ni vizuri kujua ni kwa nini Soro alichukua silaha dhidi ya serikali, bila maoni yoyote mbadala inafundisha wanafunzi akaunti ya upande mmoja ya historia.

Kufundisha amani baada ya migogoro

Walimu wana uwezekano mkubwa wa kutumia uhuru huu wanapokuwa na maoni madhubuti yanayogongana na mtaala rasmi. Hii inaonyesha mambo mawili ya kimsingi ya kufundisha amani baada ya mizozo.

Kwanza, waalimu wanahitaji kuwa tayari kutekeleza mtaala wa elimu ya amani. Ikiwa hawaungi mkono kozi wanaweza kuiweka kando au kuchagua kuzingatia sehemu ambazo zinaambatana na maoni yao.

Pili, waalimu wanapaswa kuhimizwa kutafakari na kupinga maoni yao wenyewe juu ya historia ya vurugu ya nchi yao. Hii ni pamoja na maoni yao ya vikundi vya wapinzani na maadui wa zamani.

Kwa kujua maoni na historia ya vikundi vilivyokuwa vinapinga hapo awali, waalimu wanaweza kupata uelewa mzuri wa maoni yao wenyewe na kukuza uelewa zaidi. Hii inakuwa muhimu zaidi kwani mtaala rasmi unapaswa kuwapa wanafunzi mitazamo anuwai juu ya zamani za vurugu za nchi yao.

Inafuata kwamba walimu wanapaswa kufundishwa "amani" wenyewe kabla ya kufundisha amani kwa wanafunzi wao. Mtaala wa elimu ya amani una uwezekano mkubwa wa kuchangia katika kujenga amani ya kudumu na kuanzisha jamii inayostahimili zaidi ikiwa kuna juhudi za kutupilia mbali dhana kwamba waalimu wanachukuliwa kuwa mawakala wa amani, na kuna juhudi kubwa ya kuwafundisha kucheza jukumu hili. .

(Nenda kwenye nakala asili)

karibu

Jiunge na Kampeni na utusaidie #SpreadPeaceEd!

1 Maoni

Jiunge na majadiliano ...