Katika Marawi iliyo na vita, watoto wanatafuta kupata mwaka wa shule waliopotea (Ufilipino)

Watoto katika darasa la muda huko Marawi. (Picha: Zambarau Romero)

(Iliyorudishwa kutoka: Kituo cha Habari Asia. Mei 20, 2018)

Na Zambarau Romero

MARAWI, Ufilipino: Tofauti na watoto wengine ambao walijifunza ABC zao kutoka kwa waalimu au wazazi, Norhussein Benito alifundishwa kusoma na askari.

Mvulana wa miaka sita mwenye macho pana, akishangaa alitumia mwaka jana sio ndani ya darasa la chekechea kama alivyotakiwa, lakini katika kituo cha uokoaji katika mji mkuu wa mkoa wa mji wa Marawi kusini mwa Ufilipino.

Benito na familia yake walilazimika kukimbia nyumba yao mnamo Mei 23, 2017, baada ya kikundi cha Maute kilichoshirikiana na Islamic State (IS) kushambulia Marawi, kukiingiza katika kuzingirwa kwa moyo ambao kunasababisha vifo vya raia 47 na kuhama makazi yao karibu watu 360,000 .

Mzozo pia ulizuia karibu watoto 62,000 kama Benito kwenda shule.

Mmoja wao, Abdillah Masid, sasa hatapata nafasi ya kufanya hivyo. Masid, mwenye umri wa miaka 15, aliuawa wakati risasi iliyopotea ilimpata wakati akisali katika msikiti huko Camp Ranao, kituo cha jeshi la Ufilipino.

Ni hadithi kama hizi ambazo hufanya iwe ngumu zaidi kwa watoto kama Benito kurudi shuleni. Lakini pia ni moja ya sababu kwa nini wanapaswa, mwaka mmoja baada ya janga ambalo lilibadilisha Marawi.

CHUMBA 6: WAKATI SHULE ZA KIISLAM ZILIZOlenga SHULE

Shule iliyoharibiwa huko Marawi. (Picha: Zambarau Romero)

Mapigano huko Marawi yalisababisha kufutwa kwa masomo katika shule 69, kulingana na Idara ya Elimu ya Ufilipino. Katika mzozo uliofuata, shule 20 ziliangamizwa kabisa.

Uharibifu wa shule hizo ulizidi uharibifu wa miundombinu ya mwili, hata hivyo.

Shule hizo, ambazo zilipaswa kutumiwa kama patakatifu pa usalama kwa watoto, pia zilitumika kama kimbilio la wanamgambo.

“Kulingana na jeshi, wanamgambo wa IS walikaa hapa shuleni. Hapa ndipo walipokusanyika walipokuwa wakiingia na kutoka barabarani, ”Noraida Arobinto, mkuu wa shule ya msingi ya Basak Malutlut.

"Kwa kweli, niliporudi hapa, niliona nguo zao."

Wanachama wa kikundi cha Maute walikaa katika kile kinachojulikana kama Chumba 6, darasa la darasa la 6.

Arobinto alituonyesha darasa: Kulikuwa na ubao tupu na sakafu tupu, wakati viti vya rangi tofauti viliwekwa nyuma.

Arobito alituelekeza vioo vya mbao, ambapo aliona nguo nyeusi zikining'inia. Mmoja wao, alisema, "ISIS" imechapishwa juu yake.

Kufanya masomo katika chumba kimoja, katika shule hiyo hiyo, ambapo washiriki wa kikundi cha Maute walijificha na kupanga njama ni changamoto kwa Arobinto. Wazazi wanaogopa; watoto, wamefadhaika.

"Nilikuwa na wasiwasi siku ya kwanza ya madarasa, nikijiuliza ikiwa wanafunzi watarudi," alisema mwenye umri wa miaka 52.

“Siku ya kwanza wakati shule ilianza tena, niliona wazazi walikuwa bado wanaogopa. Hata mpaka sasa, hawaruhusu watoto wao kwenda peke yao shuleni; wanaongozana nao na kuwachukua baada ya darasa. Lakini kila wakati nawakumbusha kuwa tuko sawa. ”

Arobinto alisema watoto walipaswa kupitia huduma za kisaikolojia na walimu pia.

Mashirika tofauti yasiyo ya serikali yalifanya huduma za kisaikolojia kwa watoto, wakati idara ya elimu iliwataka walimu wafanye vivyo hivyo.

DARAJA KWA BAADAYE

Watoto hushiriki katika shughuli ya uimbaji katika darasa la muda huko Marawi. (Picha: Zambarau Romero)

Kuanzisha tena madarasa na kurudisha watoto shuleni ilikuwa moja wapo ya njia kuu za kuwasaidia kukabiliana na kile kilichowapata wakati wa kuzingirwa.

Lakini hii itakuwa kazi ngumu, kwani wale kama Benito ambao walipaswa kuanza chekechea mnamo 2017 walishindwa kufanya hivyo wakati mapigano yalipoanza.

Bila kuingilia kati, hawataweza kuanza kama wanafunzi wa darasa la kwanza wakati mwaka mpya wa shule unapoanza Juni 2018.

Hii inaleta hisia ya ukosefu wa usalama kati ya watoto, na kuongeza dhiki zaidi kwa maisha yao ya ghasia tayari.

"Kuna watoto wenye umri wa miaka saba, nane na hata miaka tisa ambao hawakuweza kumaliza shule ya chekechea, kwa sababu walidhani walikuwa wakubwa sana kwa sababu haingefaa iwapo watarudi shuleni," Norhana Radia, mwalimu, alisema.

Ili kushughulikia hili, idara ya elimu ilianzisha mpango wa Elimu ya Chekechea, au KCEP.

Chini ya KCEP, watoto watachukua madarasa ya mpito kwa wiki nane ili waweze kuhitimu kuingia darasa la kwanza darasa linapoanza Juni.

"Hii ni ya kwanza ya aina yake katika mkoa unaojitawala wa Muslim Mindanao, ambapo tulitarajia kuwa watoto hawawezi kurudi [shuleni kwa sababu ya mzozo]," alisema Anna Zenaida Unte, msimamizi mkuu wa tarafa ya shule huko Marawi.

"Hivi sasa tuna wanafunzi kama 1,600 wanaofanya muda wa wiki 8 kwa chekechea."

Kwa kuwa shule 20 zimeharibiwa katika eneo linaloitwa Ground Zero la Marawi, baadhi ya madarasa ya KCEP yanashikiliwa katika nafasi za masomo za muda, kama zile zilizoanzishwa na shirika lisilo la serikali la World Vision katika kijiji cha Sagonsong.

Kati ya watoto 30 hadi 35 huhudhuria madarasa hayo katika sehemu za kujifunzia za muda mfupi, ambapo kutoka 7 asubuhi hadi 1 jioni hupata kujifunza jinsi ya kuandika, kusoma na kuchora kupitia shughuli tofauti.

Mtaala ni "wa kucheza," kama Radia alivyoelezea.

"Tunafanya shughuli kama kucheza 'dongo-doh', ambapo herufi hutengenezwa kwa kutumia udongo," alisema.

"Katika shughuli zao za vidole vitatu, tunakusudia kukuza ujuzi wao wa kuhesabu kwa sababu hawajui kuandika bado. Angalau kuna ujuaji kwanza kupitia kucheza. ”

Kwa upande wa vifaa, nafasi za kujifunza za muda bado zinahitaji kuboreshwa. Hakuna viti, watoto huketi kwenye mikeka na maji ya mafuriko huja wakati kuna mvua kubwa.

Lakini maisha, wimbo na roho ndani ni ya kutosha kusaidia kurudisha hali ya kawaida kwa watoto.

Kujifunza vitu vipya na kucheza na watoto wengine kumemsaidia Benito kusahau sauti ya milipuko, ambayo ilitokea karibu kila siku wakati wa mzozo.

"Alituambia tayari amesahau sauti ya mabomu kwa sababu kitu pekee anachofikiria sasa ni nyimbo tunazomfundisha," alisema Radia.

Watoto na walimu katika darasa la muda huko Marawi. (Picha: Zambarau Romero)

ELIMU YA AMANI

Shule 47 za umma zilizosalia sasa zinaandaliwa kwa ajili ya ufunguzi wa madarasa mnamo Juni.

Mbali na shule hizi, idara ya elimu sasa pia inaangalia kudhibiti madrasahs, au shule za kidini, huko Marawi, kufuatia ripoti kwamba zingine zimetumika kuandikisha washiriki wa kikundi cha Maute.

"Idara haina usimamizi juu yao sasa," Unte alisema. "Madrasah inazidi kuongezeka jijini kwa sababu hatuwezi kuishikilia."

Idara ya elimu sasa inasoma jinsi inavyoweza kuweka sheria na utaratibu wa ufuatiliaji wa madrasahs, ambayo hufundisha Quran, masomo ya Kiislamu, Kiarabu, kati ya masomo mengine kama fasihi na hisabati.

Kitengo cha serikali za mitaa cha Marawi pia kiko tayari kutunga agizo ambalo litaweka shule za Kiislamu chini ya usimamizi wa idara ya elimu.

Meya wa Jiji la Marawi, Majul Usman Gandamra alisema hayo mapema Novemba mwaka jana, wakati kundi la Maute linadaiwa kuajiri wavulana wenye umri wa miaka 10 kupitia baadhi ya shule hizi.

Kanuni inayopendekezwa inakuja sambamba na kuanzishwa kwa elimu ya amani kwenye madarasa.

Unte alielezea kuwa elimu ya amani inakusudia kukuza mawazo ya heshima na utii kati ya watoto, kwa kutumia zana za kitamaduni kama nyimbo na densi.

Itachukua kufundisha kizazi kizima cha vijana wa Maranaos juu ya amani na jinsi inavyoweza kumaliza vurugu kali kusaidia kuzuia mzingiro mwingine wa Marawi.

Kizazi hiki kitahusisha Benito, ambaye anataka kuwa imamu, au kiongozi wa kidini, siku moja.

"Nataka kuwa imamu ili niweze kuwafundisha wengine ni nini Quran ni nini, ni jinsi gani wanaweza kwenda mbinguni," alisema.

Kikundi cha Maute pia kilisema jambo hilo hilo wakati walikuwa wakijaribu kuajiri vijana.

Lakini wakati huu, waalimu hapa kusini mwa Ufilipino wamejifunza kwamba ikiwa unataka kufundisha amani, anza na vijana.

"Ni rahisi sana kushawishi vijana katika shule hizi," Unte alisema.

"Tungependa kuimarisha utoaji wa elimu na kulinganisha madarasa yetu kwa kukuza amani, heshima, usawa na kupenda jamii yetu."

(Nenda kwenye nakala asili)

Kuwa wa kwanza kutoa maoni

Jiunge na majadiliano ...