Elimu: Changamoto katika mazingira ya mizozo

Kukabiliana na msimamo mkali wa vurugu kunahitaji kushughulikia mahitaji ya elimu na ajira.

(Iliyorudishwa kutoka: Dhamana ya Usaidizi wa Kibinadamu. Julai 8, 2021)

Mwezi huu, HART inazingatia changamoto zinazokabili elimu katika nchi zetu washirika na jinsi washirika wetu wanatafuta kuzishughulikia.

Mashambulizi ya kigaidi dhidi ya malengo ya elimu yameongezeka katika miaka ya hivi karibuni. Vikundi vya kigaidi kote Asia Kusini na Afrika, pamoja na Boko Haram nchini Nigeria, Taliban ya Afghanistan, na vikundi vilivyounganishwa vya Al-Qaeda huko Syria na Iraq, vimetumia zaidi mashambulizi dhidi ya taasisi za elimu kama kifaa cha ugaidi, au wamechukua taasisi za elimu kukuza 'chapa' yao ya msimamo mkali.[I]  Katika miaka ya hivi karibuni, kuongezeka kwa idadi ya mashambulio dhidi ya shule na utekaji nyara wa wanafunzi na vikundi vya wapiganaji wenye itikadi kali nchini Nigeria vimetangazwa vyema.

Kwa nini Taasisi za Elimu ni Malengo?

Shule, vyuo vikuu na vyuo vikuu ni malengo ya "laini" kwa kulinganisha ambapo idadi kubwa ya watu hukusanyika. Majeshi, serikali na majengo ya kiraia yanazidi kulindwa vizuri. Kwa upande mwingine, taasisi za elimu hazijalindwa sana, zina hatari zaidi na zina thamani ya mfano kwani mara nyingi hugunduliwa kuwa "zinawakilisha" serikali. Mashambulio shuleni yana thamani kubwa ya 'ugaidi' na huongeza umaarufu wa vikundi vya wapiganaji.

Lakini pia kuna sababu za kiitikadi. Boko Haram nchini Nigeria na vikundi vinavyohusiana na Al-Qa'eda huko Syria na kwingineko wanaamini kuwa elimu ya ulimwengu ya mtindo wa magharibi inaharibu jamii ya Kiisilamu na ni kinyume na maoni yao ya imani. Kwa kweli, maneno 'Boko Haram' yanaweza kutafsiriwa kama "elimu ya Magharibi ni marufuku".

Je! Kwanini Waliokithiri wa Kiislamu Wanachukia Elimu ya Magharibi?

Waisilamu wengi wanachukulia elimu ya magharibi, ambayo mara nyingi huletwa na wamishonari wa Kikristo, kama 'uingizaji' wa kidini wa kikoloni wa magharibi ambao unaharibu imani ya Kiisilamu na maadili ya 'jadi' na wanatafuta kurudi kwa elimu "safi" ya kidini.

Walakini, baada ya kutumiwa na kubadilishwa kwa tamaduni zote, elimu ya kisasa haiwezi kuzingatiwa kama uagizaji wa "magharibi". Walakini inachukuliwa kuwa tishio kubwa kwa itikadi ya kipekee ya vikundi vya wapiganaji. Prof Boaz, Mkuu wa Shule ya Serikali ya Lauder, Diplomasia na Mkakati anaandika: "Magaidi wanaelewa kabisa kuwa elimu ya amani, haki za binadamu, wachache na haki za wanawake kama vile maadili ya kidemokrasia na ya uhuru hupingana na ujumbe wao na ni tishio kubwa kwa juhudi zinazoendelea za radicalization. Ikiwa wataweza kufunga elimu hasimu, watafanikiwa kuhodhi mawazo ya siku zijazo. "

“Magaidi wanaelewa kabisa kuwa elimu ya amani, haki za binadamu, wachache na haki za wanawake kama vile maadili ya kidemokrasia na huria yanapingana na ujumbe wao na ni tishio kubwa kwa juhudi zao zinazoendelea za ushawishi. Ikiwa wataweza kufunga elimu hasimu, watafanikiwa kuhodhi mawazo ya siku zijazo. "

Inahitajika hata kutofautisha kati ya vurugu za kidini na za kisiasa. Ukali mwingi umetokana na maoni ya ukosefu wa haki na kutengwa.[Ii] Hali za umaskini na ukosefu wa haki huwa kitanda cha mbegu ambayo mivutano ya kidini na kidini inaweza kudanganywa na kukua. Ripoti ya Global Terrorism Index ya 2013 (p. 68) inabainisha mambo mawili yanayotambuliwa kwa karibu na shughuli za kigaidi: vurugu za kisiasa zinazofanywa na serikali na uwepo wa mizozo mipana ya silaha. "Uhusiano kati ya mambo haya mawili na ugaidi ni mkubwa sana hivi kwamba chini ya asilimia 0.6 ya mashambulio yote ya kigaidi yametokea katika nchi ambazo hazina mzozo wowote unaoendelea na aina yoyote ya ugaidi wa kisiasa."[Iii]  Ukosefu wa ajira kwa watu waliosoma katika nchi zisizo na usalama wa kisiasa huongeza hatari ya kutekelezwa kwa watu wenye elimu.

Suluhisho zipi?

Kukabiliana na misimamo mikali ya vurugu inahitaji kushughulikia mahitaji ya elimu na ajira, na ndio sababu ni jambo muhimu kwa washirika wetu wengi. Kushughulikia viwango vya juu vya kuacha shule inaweza kuwa hatua ya kwanza katika kupunguza uajiri wa vijana katika msimamo mkali wa vurugu. Vivyo hivyo, ukosefu wa ufikiaji wa elimu rasmi huwafanya watoto waweze kukabiliwa na ajira na mabadiliko makubwa. Utoaji wa elimu na motisha katika jamii masikini, ambapo shule salama na miundombinu inapatikana kwa watoto (wa kiume na wa kike) na wafanyikazi, ambapo fikira muhimu, michezo, stadi za maisha na majukumu ya familia na jamii yamejumuishwa katika mtaala, kubadilisha jamii na kutoa utulivu.

HART inajivunia kuhusika na miradi ya elimu katika nchi zote zetu washirika. Miezi michache iliyopita, mwenza wetu huko Sudan, Benjamin Barnaba, akiongea juu ya eneo lililoathiriwa sana na mizozo, alisema: "Mbali na HART katika Milima ya Nuba hakuna shirika lingine la asilia au la kimataifa au la UN linaloweza kutoa nyenzo yoyote ya kielimu au ya kielimu. au chochote kinachohusiana na elimu. Wako ni mradi pekee ambao upo ardhini na kila mtu anautegemea. ”

[I] Naveed Hussain. Umoja wa Ulimwenguni Kulinda Elimu dhidi ya shambulio. Kwanini magaidi hushambulia elimu. https://protectingeducation.org/news/why-terrorists-attack-education/ 22 Februari 2016

[Ii] Samantha de Silva. Jukumu la Elimu katika kuzuia msimamo mkali wa vurugu. ripoti ya pamoja ya Benki ya Dunia-UN "Je! Maendeleo ya Maendeleo yanaweza Kuzuia Mizozo na Vurugu?"

[Iii] Ibid.

Kuwa wa kwanza kutoa maoni

Jiunge na majadiliano ...