Kuondoa silaha: Vijana walio mstari wa mbele katika mazungumzo ya upokonyaji silaha

(Iliyorudishwa kutoka: Athari za Kielimu za Umoja wa Mataifa. Machi 26, 2020)

Vijana daima wamekuwa wakala wa mabadiliko kwa sababu hatuogopi, tunapenda sana na hatuogopi changamoto. Ni juu yetu kupaza sauti zetu na kushiriki kikamilifu katika nyanja zote za upangaji wa ajenda na utengenezaji wa sera ambayo italazimisha serikali kuelekea kwenye upokonyaji silaha wa kudumu.

Kehkashan Basu, mwanaharakati wa mazingira, spika na kiongozi wa vijana.

Tangu kuanzishwa kwake, Umoja wa Mataifa umetoa kipaumbele cha juu zaidi kupunguza na mwishowe kuondoa silaha za maangamizi, pamoja na silaha za nyuklia, za kibaolojia na kemikali, na pia kudhibiti silaha ndogo ndogo na nyepesi. Pamoja na maendeleo ya haraka ya teknolojia ya habari na mawasiliano, kuibuka kwa dhana mpya za usalama na tishio, na kizazi kikubwa zaidi cha vijana katika historia, hitaji la elimu juu ya upokonyaji silaha na kutokuenea hakujawahi kuwa kubwa zaidi.

Katika safu yao ya hivi karibuni, Athari ya Taaluma ya Umoja wa Mataifa (UNAI) inazungumza na wataalam na vijana juu ya upunguzaji wa silaha na rasilimali za elimu ya amani iliyoundwa na Umoja wa Mataifa na waelimishaji wa wanafunzi, na jinsi zana hizo zinavyowahamasisha na kuwahamasisha vijana kuchukua hatua madhubuti kuunga mkono silaha . Katika mahojiano haya, mwanaharakati mchanga Kehkashan Basu anazungumza na UNAI juu ya hatua ambayo vijana wanaweza kuchukua katika viwango tofauti kuchangia silaha.

UNAI: Kwa nini elimu ya upunguzaji silaha ni muhimu kwa vijana?

Bi Basu: Vijana ni mmoja wa wadau wakubwa wa asasi za kiraia katika mataifa yanayoendelea. Wengi wetu, haswa vijana kutoka Global Kusini, tunakabiliwa na ukosefu wa rasilimali katika elimu na fursa za ajira. Badala ya kuwekeza kwa vijana, serikali mara nyingi hupoteza pesa na rasilimali katika kuhifadhi silaha za maangamizi. Hii kweli inapaswa kuacha. Hali iliyopo haitabadilika isipokuwa vijana watafahamishwa juu ya upokonyaji silaha kupitia elimu. Wakiwa na silaha na maarifa haya, vijana wataweza kupaza sauti zao dhidi ya sera hizi zilizoelekezwa vibaya na kuhakikisha kwamba serikali zinatumia rasilimali zao kwa ukuaji na maendeleo endelevu.

UNAI: Vijana wana jukumu gani katika kupunguza silaha?

Bi Basu: Vijana siku zote wamekuwa wakala wa mabadiliko kwa sababu hatuogopi, tuna shauku kubwa na hatuogopi changamoto. Ni juu yetu kupaza sauti zetu na kushiriki kikamilifu katika nyanja zote za upangaji wa ajenda na utengenezaji wa sera ambayo italazimisha serikali kuelekea kwenye upokonyaji silaha wa kudumu. Vijana wanaweza kuchukua hatua ya kupunguza silaha katika ngazi zote - za mitaa, za kikanda na za kimataifa. Hii ni pamoja na kuunda kampeni za kiwango cha chini katika ujenzi wa amani, kushawishi watunga sera na wabunge kutekeleza sheria za haki na za uwazi ambazo zinazuia serikali kulinda ushawishi mkubwa wa utengenezaji wa silaha na badala yake watumie rasilimali kwa huduma ya afya, elimu na uundaji wa kazi. Vijana lazima wawe mstari wa mbele katika mazungumzo ya kufanya mabadiliko kwa sababu ni mustakabali wetu ambao uko hatarini. Hatua ya kwanza ni kujenga mwamko, kisha kuongeza uwakilishi wetu na baadaye kuchagua watu wenye dhamana katika ofisi.

UNAI: Kama Balozi wa Halmashauri ya Dunia ya baadaye (WFC), tuambie juu ya mipango iliyozinduliwa na shirika kusaidia hatua za vijana katika upokonyaji silaha?

Bi Basu: Tunayo Tuzo ya Sera ya Baadaye ambayo inasherehekea suluhisho la upunguzaji wa silaha endelevu. Lengo la tuzo hiyo ni kukuza ufahamu wa ulimwengu wa sera hizi za mfano na kuharakisha hatua za sera kuelekea jamii zenye haki, endelevu na zenye amani. Ni tuzo ya kwanza ambayo inasherehekea sera badala ya watu katika kiwango cha kimataifa.

The Halmashauri ya Dunia ya baadaye (WFC) mabingwa wa vizazi vijavyo kwa kuwawezesha na kujenga jamii zenye haki na endelevu. Mwaka jana, WFC ilichukua jukumu muhimu katika kusaidia "Hesabu Pesa za Silaha za Nyuklia”Kampeni, ambayo ilionyesha kiwango halisi cha uwekezaji ambacho nchi tisa zinapanga kupanga kisasa cha zana za nyuklia katika muongo mmoja ujao. Wajitolea huko New York, New Mexico, Philadelphia, London na Wellington wote wamekusanyika kwa kuhesabu mwenyewe dola trilioni moja za Kimarekani zaidi ya siku saba na usiku saba.

UNAI: Je! Ulikuwa na uzoefu gani kama kuongea kwenye Mkutano wa kiwango cha juu cha UN juu ya Silaha za Nyuklia?

Bi Basu: Nilikuwa msemaji mchanga zaidi kwenye Mkutano wa Ngazi ya Juu ambayo ilikumbuka Siku ya Kimataifa ya Kuondoa kabisa Silaha za Nyuklia mnamo 2018. Nilitaka kusisitiza ukweli kwamba kama mwakilishi wa vizazi vijavyo, tulikuwa na wasiwasi sana katika mbio za silaha zinazozidi na mabilioni ya dola zikipotea kujenga akiba ya nyuklia wakati watoto walikuwa wakifa kwa njaa. Nilikuwa kijana tu kati ya kundi la spika za watu wazima, na uwepo wangu na hotuba zilikusudiwa kuonyesha na kuonyesha kwamba ukosefu wa uwakilishi wa vijana katika kiwango hiki cha uamuzi haukuwa wa haki. Watunga sera wanapaswa kuamka na kubadilisha hali ikiwa sio yao wenyewe basi angalau kwa watoto wao.

Kuwa wa kwanza kutoa maoni

Jiunge na majadiliano ...