Rufaa ya kujumuishwa kwa elimu ya amani katika mtaala wa shule (Nigeria)

(Iliyorudishwa kutoka: Mlezi. Desemba 9, 2023)

Na Michael Akinadewo

Prof. Kolawole Raheem amesema kuwa Elimu ya Amani inapaswa kuchukuliwa kwa uzito zaidi duniani kote, akitaka kuingizwa kwake katika mitaala ya shule na mafunzo yasiyo rasmi.

Akizungumza katika mhadhara wa Wakfu wa Wakimbizi wa Kiafrika (AREF) wenye mada, 'Kuingiza Elimu ya Amani katika Mtaala wa Shule na Mafunzo Yasiyo Rasmi', Raheem alisema kuwa elimu ya amani lazima iwe na muktadha ili kuifanya iwe muhimu kitamaduni na kiroho kwa maisha ya kila siku kwa maisha ya kimataifa. Alisema kuwa amani yenyewe haipatikani na ni ngumu sana, akibainisha kuwa kila jamii inaifafanua kulingana na matakwa yake.

"Hadi sasa, elimu ya amani inachukuliwa zaidi kama kujifunza ujuzi wa kutatua migogoro. Haijaonekana pia kama kipaumbele katika harakati zetu za maendeleo endelevu. Bado tunafikiri kwamba inatosha kudhibiti migogoro na kuendelea na maisha yetu ya kila siku. Hata hivyo, matukio katika mabara yote katika ulimwengu huu yanaonyesha kwamba vitendo vya jeuri vimekithiri na kuwaua watu wengi zaidi wasio na hatia.

"Mashindano kati ya mataifa na watu binafsi yamekuwa ya kutisha sana. Hata wanafunzi shuleni ni wahusika wa vitendo vya ukatili vinavyokatisha maisha ya wanafunzi na walimu.”

Ushindani wa kisiasa kwa uongozi ni vita. Kadiri tunavyoongelea ustaarabu ndivyo tunavyoona mambo ya kishenzi yanakuzwa na yule anayeitwa mwanaume/mwanamke wa kisasa.

"Njia ya kutoka katika mtafaruku huu ni kwa mataifa kuwatumia wasomi wao kuja na Elimu ya Amani yenye malengo ambayo ina muktadha wa kufundishia na kujifunzia shuleni. Ni lazima iwe sehemu ya mtaala wa shule kama vile sayansi na masomo mengine,” alisema. Raheem alisisitiza umuhimu wa kufundisha kila mtu, ikiwa ni pamoja na watoto, si tu jinsi ya kudhibiti migogoro bali pia jinsi ya kuzuia migogoro.

"Hiyo ina maana ujuzi wa Elimu ya Amani lazima ufundishwe shuleni na nyumbani. Ujumuishaji wa Elimu ya Amani katika mtaala ni muhimu sana kwa mabadiliko muhimu ya kimtazamo katika fikra zetu na juhudi za jinsi ya kudumisha amani ya kimataifa.

Prof. Kolawole Raheem

"Hiyo ina maana ujuzi wa Elimu ya Amani lazima ufundishwe shuleni na nyumbani. Uingizaji wa Elimu ya Amani katika mtaala ni muhimu sana kwa mabadiliko muhimu ya itikadi kali katika fikra zetu na juhudi za jinsi ya kudumisha amani ya kimataifa,” aliongeza.

Raheem alisema kujumuisha elimu ya amani katika mtaala wa shule ni muhimu sana kwa mabadiliko muhimu ya fikra na juhudi za jinsi ya kudumisha amani duniani. Alibainisha kuwa shughuli zinazoendelea nchini Nigeria na kusababisha ghasia na mauaji ni kwa sababu ya kukosekana kwa amani.

Kulingana na yeye, siku hizi katika ulimwengu wa kweli, kutokuwepo kwa vita sio amani.

"Tunaona vita kama tu mzozo mkali wa silaha kati ya majimbo, serikali, jamii, au vikundi vya kijeshi kama vile mamluki, waasi na wanamgambo. Kwa ujumla ina sifa ya vurugu kali, uharibifu na vifo, kwa kutumia vikosi vya kijeshi vya kawaida au visivyo vya kawaida.

“Dunia iko katika msukosuko; kuna vita kila mahali. Tuna vita ambavyo ni vitangulizi vya mizozo mikali ya silaha na hizo ndizo vita ambazo tunapaswa kushughulikia kwa makusudi ili kuzuia makabiliano makubwa ya kivita katika jamii yetu,” aliongeza.

Alisikitika kuwa kukosekana kwa amani nchini Nigeria kunawafanya watu wengi zaidi hasa vijana kutegemea dawa za kulevya ili kujisikia vizuri na kitendo hicho kinarahisisha vurugu na vita.

"Ninaamini kwamba jamii yoyote ambayo inataka kuzuia vita na kudumisha amani italazimika kujenga Elimu ya Amani yenye malengo kwa jamii. Ni lazima iwe katika mfumo wa elimu rasmi na isiyo rasmi yenye malengo ya amani kwa wote,” alibainisha.

Pia katika mhadhara huo, Adebayo Olowo-Ake alisema kupinduliwa taratibu kwa demokrasia katika Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi (ECOWAS), kumezua vurugu, wakimbizi wa ndani na uhamiaji haramu. Alisikitika kwamba mafanikio ya miaka ya 2000 wakati nchi za ECOWAS zilibadilisha tawala za kijeshi na mabadiliko mengine ya mamlaka kinyume na katiba yanaonekana kuyumba.

Jiunge na Kampeni na utusaidie #SpreadPeaceEd!
Tafadhali nitumie barua pepe:

Kuondoka maoni

Anwani yako ya barua si kuchapishwa. Mashamba required ni alama *

Kitabu ya Juu