Rufaa ya Kuendelea Kusaidia Elimu ya Juu nchini Afghanistan

Wanawake katika Chuo Kikuu cha Gawhar Shad wanajifunza elimu ya uuguzi na afya inayolenga Afya ya Mtoto wa Mama. (Picha: Msaada wa moja kwa moja kupitia Flickr, CC BY-NC-ND 2.0.)

Tunatoa wito kwa wanachama wote wa Marekani wa Kampeni ya Kimataifa ya Elimu ya Amani kuchukua hatua za haraka ili kuzuia kusitishwa kwa usaidizi wa Marekani kwa elimu ya juu nchini Afghanistan. Tafadhali tuma maandishi yaliyo hapa chini kwa mwakilishi wako wa Congress, Seneta wako, Msimamizi wa USAID na Rais.

Asante kwa kusimama katika mshikamano na watu wa Afghanistan. (BAR, 1/8/22)

Rufaa ya Kuendelea Kusaidia Elimu ya Juu nchini Afghanistan

Katika kipindi cha miongo miwili iliyopita, Serikali ya Marekani imekuwa mojawapo ya waungaji mkono madhubuti wa elimu nchini Afghanistan. Mafanikio yaliyopatikana kwa wasichana na wanawake katika sekta ya elimu, hasa katika elimu ya juu, ni muhimu sana. Kwa msaada wa walipakodi wa Marekani, vyuo vikuu vya umma vilifufuliwa, fursa za programu za wahitimu wa ndani zilistawi na kuvutia wakufunzi wengi wa kike, kupandishwa vyeo kwa maprofesa wa kike kuliongezeka kwa kiasi kikubwa na kusababisha kushika nyadhifa za hadhi kama vile ukansela, makamu wa chansela, Deni na wengine wengi. nafasi za uongozi katika vyuo vikuu, na programu nyingi za ziada za digrii zilianzishwa katika vyuo vikuu vyote. Usaidizi wa USG ulisababisha maelfu ya ufadhili wa masomo ili kuboresha viwango vya ujuzi wa wahadhiri na wanafunzi. Haya yote yalifikia kilele cha uandikishaji wa wanafunzi zaidi ya 700,000 katika vyuo vikuu kufikia Agosti 2021 (33% yao wakiwa wanawake).

Mbali na hayo hapo juu, sera na miongozo mingi ya kitaaluma ilitengenezwa ili kuboresha ubora, ufikiaji, usawa, ujuzi miongoni mwa vyuo na wanafunzi wa Afghanistan, na kupambana na hali mbaya na ufisadi katika vyuo vikuu. Ukweli kwamba mnamo 2020 binti ya mchimbaji wa makaa ya mawe alipata alama za juu zaidi katika mtihani wa kuingia chuo kikuu ambapo wanafunzi 170,000 wa shule ya upili walikuwa wakishindana, inazungumza juu ya kile ambacho programu zinazofadhiliwa na Walipakodi wa Merika ziliafikiwa nchini Afghanistan. Zaidi ya hayo, wanafunzi wa programu ya shahada ya washirika iliyoanzishwa kwa fedha za USAID katika Chuo Kikuu cha Kabul cha Sayansi ya Tiba walitoa kipumuaji peke yao wakati ambapo Afghanistan ilikuwa inakabiliwa na matatizo makubwa wakati wa janga; mfano huu unaonyesha zaidi athari chanya na ufanisi wa usaidizi unaotolewa na USG. Muhimu zaidi, kuanzia na sifuri vyuo vikuu vya kibinafsi mnamo 2000, kufikia Agosti 2021 Afghanistan ilikuwa na zaidi ya taasisi 135 za elimu ya juu za kibinafsi, na hivyo kupanua ufikiaji wa elimu ya juu katika maeneo mengi ya nchi.

USG/USAID inapoweka mikakati kuhusu usaidizi wa elimu nchini Afghanistan, ni muhimu kwamba usaidizi wa elimu ya juu ubaki kuwa msingi wa mkakati mpya. USG lazima isaidie kazi na vyuo vikuu vya kibinafsi (ikiwezekana, hata na vyuo vikuu vya umma) ili kupitia ufadhili wa masomo na mipango mingine ya kujenga uwezo, wanafunzi wa kike waweze kuendelea kujiandikisha na kujiendeleza kielimu. Washiriki wa kitivo cha kike wanahitaji usaidizi ili kuendelea na kazi zao katika vyuo vikuu. Hivi sasa, washiriki zaidi wa kitivo cha kike wanahitajika kufundisha wanafunzi wa kike.

Kutosaidia elimu ya juu kunaweza kuvunja kasi isiyokuwa ya kawaida ya maendeleo katika elimu ya juu nchini Afghanistan - kasi ambayo ilichochewa na usaidizi mkubwa wa walipa kodi wa Marekani. Wahitimu wa vyuo vikuu ndio uti wa mgongo wa utulivu wa kiuchumi katika nchi. Ikiwa elimu ya juu haitaungwa mkono nchini Afghanistan, uharibifu wa kifedha kutokana na nguvu kazi ya chini ungekuwa hatari na utaipeleka nchi katika mzunguko mbaya wa vurugu na kukata tamaa. Hakuna fursa za elimu ya juu kwa wanawake haswa ambazo zinaweza kuwa na athari mbaya kwa mfumo wa kijamii wa Afghanistan.

Tunamsihi mjumbe wa congress kuwafikia wenzake katika USAID na kuwahimiza kusoma pande zote na kuweka mikakati ya kubuni programu bora za elimu ya juu nchini Afghanistan ambazo zitakuwa na faida kwa vijana, haswa wasichana na wanawake.

Wahid Omar
Mshauri wa elimu

Soraya Omar
Mwanaharakati wa haki za binadamu

Chloe Breyer
Interfaith Denter wa New York

Ellen Chesler
Taasisi ya Ralphe Bunch, CUNY

Betty Reardon
Taasisi ya Kimataifa ya Elimu ya Amani

Tony Jenkins
Kampeni ya Kimataifa ya Elimu ya Amani
Chuo Kikuu cha Georgetown

Kuwa wa kwanza kutoa maoni

Jiunge na majadiliano ...